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MUHTASARI WA MWENENDO WA SEKTA YA MAWASILIANO KATIKA  
KIPINDI CHA JULAI HADI SEPTEMBA 2023 

1.0 UTANGULIZI 
• Taarifa hii inaeleza mwenendo wa Sekta ya mawasiliano katika Robo ya Kwanza ya mwaka 

wa fedha 2023/24 kuanzia mwezi Julai – Septemba, 2023.  

• Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni Taasisi ya Serikali yenye jukumu la kusimamia 

sekta ya mawasiliano nchini. Hii inajumuisha Sekta ndogo ya Simu na Intaneti, Sekta ndogo 

ya Utangazaji na Sekta ndogo ya Posta. 

• Sekta ya Mawasiliano ni Sekta wezeshi inayochangia kukua na kuendelea kwa sekta nyingine. 

Huduma na bidhaa za Mawasiliano ni za msingi katika maisha ya wananchi kisiasa, kijamii na 

kiuchumi. 

• Sekta ya Mawasiliano imekuwa ya kimkakati na ya msingi katika maendeleo ya uchumi wa 

kidijiti na uchumi wa buluu nchini; kuanzia ngazi ya mtu binafsi, ngazi ya Kaya, Taasisi na 

Kitaifa.  

 

2.0 MWENENDO WA SEKTA 
2.1 Sekta ya Mawasiliano ya Simu na Intaneti 
2.1.1  Huduma za Simu 

Sekta ya Mawasiliano ya Simu nchini imeendelea kukua ambapo hadi kufikia mwezi Septemba 

2023 kulikuwa na laini za simu milioni 67.12 kutoka laini milioni 64.01 za mwezi Juni 

2023 sawa na ongezeko la 4.86%. Idadi hii ya laini za simu inahusisha laini zinazotumiwa 

na watu kwenye mitandao ya watoa huduma sita (6), yaani Airtel, Vodacom, Halotel, TTCL, 

Tigo na Smile.  

 

2.1.2 Huduma za Intaneti 
(a) Watumiaji wa Intaneti 

Takwimu za sasa zinaonesha kuendelea kuongezeka kwa watumiaji wa Intaneti kwa 1.24% 

kutoka watumiaji 34,047,407, mwezi Juni 2023 hadi kufikia 34,469,022 mwezi Septemba 

2023. Baadhi ya sababu kuu zinazochangia ongezeko la matumizi ya intaneti zimeendelea 

kuwa ni uwepo wa maudhui ya Kiswahili kwenye mtandao ikijumuisha kuongezeka kwa 

programu-tumizi (applications) kwa lugha ya Kiswahili.  
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(b) Vikoa 
Usajili wa vikoa umeongezeka na kufikia 28,601 mwezi Septemba ukilinganisha na vikoa 
28,076 vilivyosajiliwa kipindi kilichoishia mwezi Juni 2023. Hili ni ongezeko la vikoa 525 sawa 

na 1.9%; 

 
2.1.3 Takwimu za Kifedha kupitia Mtandao wa simu 

Tanzania inazidi kuendeleza mfumo jumuishi wa kifedha kutokana na kuongezeka kwa 

watumiaji wanaofanya miamala kupitia simu za mkononi.  

 

Takwimu za robo ya kwanza ya 2023/2024 zinaonesha kuwa huduma za pesa kupitia simu za 

mkononi zimeongezeka.  Akaunti za pesa kwa simu za mkononi zimeongezeka kutoka akaunti 

47,275,660 mwezi Juni 2023 hadi kufikia 51,369,347 mwezi Septemba 2023, likiwa ni 

ongezeko la 8.7%. Aidha, idadi ya miamala ya kifedha imeongezeka kutoka 420,675,884 kwa 
kipindi kilichoishia mwezi Juni 2023 hadi miamala 422,390,546 kufikia mwezi Septemba 

2023.  

 

2.2 Sekta ndogo ya Utangazaji  
Takwimu za utangazaji zinaonesha kuwa visimbuzi 3,631,649 vilikuwa hewani hadi mwezi 

Septemba 2023 ikilinganishwa na visimbuzi 3,342,626 mwezi Juni 2023. Kati ya hivyo, 

1,789,090 ni vya dijitali kwa mfumo wa televisheni wa utangazaji wa mitambo ya ardhini 

(Digital Terestrial Television - DTT) na 1,842,559 ni vya mfumo wa televisheni wa satelaiti.  

Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na visimbuzi (1,390,163), ikifuatiwa na Arusha (287,908), 
Mwanza (282,779) na Mbeya (229,570). Mkoa wenye visimbuzi vichache kuliko yote ni 

Manyara (1,816). 
 

2.3 Sekta ndogo ya Posta  
Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Septemba 2023 vipeto 282,169 vimetumwa nje ya nchi na 

kupokea vipeto 107,147 kutoka nje ya nchi. Huduma hii inaendelea kuchagiza ukuaji wa 

biashara mtandao (e-commerce). 
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3.0 UBORA WA HUDUMA ZA MAWASILIANO 
Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai hadi Septemba 2023, TCRA ilifanya upimaji wa ubora 

kwenye huduma za Simu, Intaneti na Utangazaji. 

 
3.1  Huduma za mitandao ya simu 

TCRA imefanya upimaji wa ubora wa huduma za mawasiliano ya simu katika mikoa mbalimbali 

Tanzania Bara na Zanzibar. Upimaji wa hivi karibuni ulifanyika kuanzia mwezi Julai hadi 

Septemba, 2023 umehusisha makampuni (06) ya simu katika maeneo kumi na saba (17) 
ya miji mbalimbali ambayo ni Arusha, Ilala, Kigamboni, Kinondoni, Temeke, Ubungo, 

Dodoma, Iringa, Mara, Morogoro, Mwanza, Njombe, Pemba, Ruvuma, Singida, Tanga na 

Unguja. TCRA ilikutana na watoa huduma kujadili matokeo ya upimaji wa ubora wa mitandao 

ya simu na kukubaliana hatua za kuchukua kufanya maboresho ili kuongeza ubora wa huduma 

za simu za sauti (voice), data, na ujumbe mfupi (SMS). 

 

3.2 Huduma za Utangazaji 
TCRA imekuwa inafanya ufuatiliaji wa maudhui ya redio na televisheni kuhakikisha watoa 

huduma wanarusha maudhui yenye ubora yanayoendana na sheria, kanuni na miongozo ya 

utangazaji. Watoa huduma 80 walikutwa na makosa ya urushwaji wa maudhui yasiyofaa na 

hatua zimechukuliwa dhidi yao ikiwa ni pamoja na kupewa onyo, adhabu au maelekezo kwa 

mujibu wa sheria. 
 

TCRA kwa kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na Makundi 

Maalumu imekamilisha uratibu wa programu maalumu ya kuandaa vipindi vya maadili 

vitakavyorushwa na vituo vya Utangazaji 150 vyenye leseni ya Kiwilaya. Mpango huu 

umelenga kushirikisha na kutumia vyombo vya Utangazaji vilivyopo kwenye maeneo ya 

Wilaya zetu kutoa elimu na kujenga jamii inayozingatia maadili, mila desturi na utamaduni wa 

mtanzania. 

 

4.0 NAMBA TAMBULISHI NA SIMU ZILIZOHUSIKA NA VIASHIRIA VYA UHALIFU 
 

4.1 Namba tambulishi zilizofungiwa kupata huduma  
Kuanzia mwezi Julai hadi kufikia mwezi Septemba 2023 jumla ya namba tambulishi 

zilizofungiwa ni 34,848 ambazo ziliripotiwa kupotea, kuibiwa au kuhusika katika matukio ya 

kihalifu, hivyo kuwezesha kupunguza matukio ya wizi na kusaidia upatikanaji wa vifaa vya 
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Mawasiliano vyenye ubora kwenye soko. Idadi hii imeshuka kwa 11.5% kutoka 39,394 kwa 

takwimu za mwezi Juni 2023.  

 

4.2 Simu zilizobainika kuhusika na viashiria vya Ulaghai au Uhalifu 
Simu zilizobainika kuhusika na viashiria vya ulaghai au uhalifu (Fraud attempt) kuanzia mwezi 

Julai hadi kufikia mwezi Septemba 2023 ni 23,328 ikilinganishwa na 23,234 kati ya mwezi 

Aprili hadi Juni 2023. Hii imechangiwa zaidi na elimu juu ya matumizi ya namba 15040 ya 

kuripoti namba za simu za wahalifu au ulaghai. 

 

5.0 USALAMA KATIKA ANGA LA MTANDAO (CYBER SPACE) 
 
TCRA inaendelea kuitikia masuala ya usalama mtandaoni kupitia timu ya mwitikio wa 

kukabiliana na majanga ya kompyuta hapa nchini inayojulikana kama ‘Tanzania Computer 

Emergency Response Team ‘(TZ-CERT). Katika kipindi cha robo ya kwanza hali ya usalama 

katika anga la mtandao ni nzuri na tunaendelea kushirikiana na vyombo vingine vya kikanda 

na kimataifa katika kusimamia matukio ya usalama wa mtandao yanayoweza kujitokeza. 

 
6.0 UTOAJI WA RASILIMALI MASAFA BURE KWA WABUNIFU (START-UPS) 

TCRA inatoa rasilimali za Mawasiliano bure kwa wabunifu (Start-ups) mbalimbali wanaohitaji 

kufanya majaribio (testing) kwenye huduma zao kwa kipindi maalumu. Mwezi Juni, 2023 
Jumla ya wabunifu 4 walipewa rasilimali namba. Hadi kufikia Septemba 2023 TCRA imetoa 

rasilimali kwa ajili ya majaribio ya bunifu kwa wabunifu (start-ups) wapatao tisa (9) katika 

namba na mmoja (1) katika masafa. TCRA inatoa wito kwa vijana wajasiriamali, wabunifu na 

watafiti kuwasilisha wazo COSTECH na wakishapitishwa wanapatiwa rasilimali hizi bure. 

 

7.0 UTOAJI WA ELIMU KWA UMMA 
7.1 Kampeni ya Futa Delete Kabisa 
TCRA inaendelea kutoa elimu kwa Umma na kuhamasisha juu ya Usalama Mtandaoni, 

tukizingatia kwamba mwezi huu wa Oktoba ni mwezi wa Usalama Mtandaoni. Tunaendelea 

na ‘Kampeni ya Futa Deleate Kabisa’ ambapo tunawakumbusha wananchi kuepuka 

kusambaza taarifa zozote zile zisizo za uhakika na za uchochezi, kutambua na kuripoti kuhusu 

udanganyifu mtandaoni (Phishing), mtu akipokea jumbe ya kitapeli au simu ya kitapeli atume 

kwenda namba 15040 na kutoamini simu ya mtoa huduma wa mawasiliano ambayo sio 100. 
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7.2 Kampeni ya Leseni Kidijitali 
TCRA inaendelea kuhamasisha wananchi upatikanaji wa leseni kidijitali kupitia mfumo wetu 

wa ‘Tanzanite Portal ‘ ambapo mwombaji hana haja ya kufika katika ofisi zetu na anajisajili 

na kupata leseni yake kokote alipo, pia watoa huduma wana huisha leseni zao kirahisi sasa 

kupitia mfumo huu wa Tanzanite. TCRA inawakumbusha watumiaji wa huduma za 

mawasiliano kuhakiki watoa huduma kupitia *152*00# unachagua namba 3 (Ajira, Utambuzi) 
halafu unachagua 9 (TCRA). Ni vyema watumiaji wa huduma za mawasiliano kuhakikisha 

wanapata huduma kwa mtu aliyesajiliwa na TCRA ili kuendelea kuwa salama na kupata 

huduma bora.  

8.0 UMUHIMU WA TAARIFA YA TAKWIMU ZA MAWASILIANO 
Miongoni mwa faida mahsusi za takwimu hizi ni pamoja na:- 

(a) Kusaidia umma kupata taarifa za mwenendo wa sekta kwa ujumla, na hivyo kuweza 

kuchukua hatua stahiki katika utumiaji wa huduma za mawasiliano; 

(b) Kuonyesha maeneo yenye fursa mpya, kwa wajasiriamali (Start-ups), hivyo kuboresha 

ubunifu kwa maeneo mapya, ndani ya sekta ya mawasiliano na sekta zinazowezeshwa na 

sekta hii,  

(c) kuwasaidia watoa huduma kuweza kuboresha huduma zao, kupanua huduma, na 

kuongeza huduma mpya katika maeneo mapya, na kufanya maamuzi sahihi ya uwekezaji. 

(d) Kuwezesha wawekezaji wapya kujua maeneo ya kufanya uwekezaji wenye tija katika sekta 

hii ya mawasiliano.  

(e) Kuwawezesha watendaji kuchukua hatua stahiki kwenye maeneo mbalimbali kulinga na 

takwimu hizi. 

(f) Kuiwezesha TCRA kuchukua hatua stahiki za kiudhubiti ipasavyo. 

(g) Kuwawezesha watafiti na taasisi za elimu kupata maeneo ya kufanyia utafiti kwa ajili ya 

kukuza uchumi wa kidijiti.  

9.0 HITIMISHO 
TCRA inaendelea kutekeleza majukumu yake ya kusimamia Sekta ya Mawasiliano kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali katika ngazi ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ili kuhakikisha 

Sekta ya Mawasiliano inatoa mchango katika maendeleo ya nchi na kuwa kichocheo cha 

ukuaji wa uchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu. 

Taarifa kamili inapatikana katika tovuti yetu kupitia https://www.tcra.go.tz/uploads/text-

editor/files/TCRA%20Communications%20Statistics%202023%20-2024-

Q1_1698210303.pdf  


